หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงระบบพัดลมระบายความร้อน แก้เครื่องร้อนเวลารถติดไฟแดง  (อ่าน 2639 ครั้ง)
A_Table
ไม่ต้องหล่อ ไม่ต้องโก้ ไม่ต้องหรู เพราะลูกยังเล็ก เมียยังเด็ก
สมาชิกภาคตะวันออก
หัวพัน
*

พลังใจ 1815

FF-ID: 193

เน่ง ระยอง

« เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 09:21:44 am »

อยากสอบถามครับ
A32 ของผมเริ่มเกเร มีอาการความร้อนขึ้นมากกว่าปกติ
จะเกิดตอนรถติดไฟแดง ติดเครื่องจอดรถอยู่

เนื่องจากพัดลมทำงานช้า ความร้อนเลยขึ้น
พอพัดลมทำงาน ระดับความก็ลงมาระดับปรกติ
ส่วนตอนที่วิ่งด้วยความเร็ว ระดับความร้อนปรกติ

จึงอยากถามว่า
1. จะซ่อม หรือแก้ไขอาการนี้ได้อย่างไร
2. ถ้าผมจะต่อสวิทช์ จัมวงจรขนานเข้ากับพัดลม
เพื่อให้สามารถเปิดได้ให้พัดลม ทำงานตลอดเวลาที่เครื่องติด
ได้ไหม๊
3. ถ้าทำได้ แนะนำให้ต่อไฟ จากส่วนใดดี จึงจะตัดไฟเมื่อดับเครื่อง

งงวุ้ยยย  งงวุ้ยยย  งงวุ้ยยย
การ์ตูน
สถานะถูกห้ามใช้เอฟเอฟคลับ
หัวล้าน
*

พลังใจ 1623

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 06:41:23 pm »

ไม่ต้องแปลงต้องซ่อมแล้วครับ เปลี่ยนใหม่เลย ใช้ใบดำของ A33 เลยครับ ปัญหาที่เกิดคือ พัดลมมันจะกลับบ้านเก่าครับ

ทำทุกอย่างเพื่อตัวเอง คืนกลับสู่สังคม สังคมมีสุข เราก็มีสุข
Piak_A32
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:51:02 pm »

ลองดูเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำ กับรีเลย์นะ
A_Table
ไม่ต้องหล่อ ไม่ต้องโก้ ไม่ต้องหรู เพราะลูกยังเล็ก เมียยังเด็ก
หัวพัน
*

พลังใจ 1815

เน่ง ระยอง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 09:32:26 am »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
จะไปค้นหาแผงพัดลม a33 มาใส่ครับ

เมื่อวานนี้ ลองถอดแผงพัดลมออกมา
พบว่าตำแหน่งรูยึดกับแป้นรับล่าง ของหม้อน้ำห่าง
เวลาที่ยึดแผงพัดลมด้วยรูน็อตด้านบน
ต้องยกแผงพัดลมขึ้นเล็กน้อย
ทำให้ตำแหน่งสลักด้านล่างของพัดลมลอย
(เหมือนยึด แผงพัดลมแบบแขน แกว่งได้)

หมายเหตุ: หม้อน้ำทองแดง เปลี่ยนมา

หงุงิ  หงุงิ  หงุงิ
การ์ตูน
สถานะถูกห้ามใช้เอฟเอฟคลับ
หัวล้าน
*

พลังใจ 1623

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 10:27:19 pm »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
จะไปค้นหาแผงพัดลม a33 มาใส่ครับ

เมื่อวานนี้ ลองถอดแผงพัดลมออกมา
พบว่าตำแหน่งรูยึดกับแป้นรับล่าง ของหม้อน้ำห่าง
เวลาที่ยึดแผงพัดลมด้วยรูน็อตด้านบน
ต้องยกแผงพัดลมขึ้นเล็กน้อย
ทำให้ตำแหน่งสลักด้านล่างของพัดลมลอย
(เหมือนยึด แผงพัดลมแบบแขน แกว่งได้)

หมายเหตุ: หม้อน้ำทองแดง เปลี่ยนมา

หงุงิ  หงุงิ  หงุงิ

ไม่ใช่เปลี่ยนแค่ใบนะครับ เปลี่ยนทั้งมอเตอร์ด้วยนะครับ หาตัวใหม่ๆๆ รอบจัด รับรองสบาย

ทำทุกอย่างเพื่อตัวเอง คืนกลับสู่สังคม สังคมมีสุข เราก็มีสุข
prawit
สมาชิกภาคเหนือ
หัวหมื่น
*

พลังใจ 14779

FF-ID: 1222

ครูบอย โข่ทัย a-32

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 09:12:09 am »

ลองหาเชียงกงซิครับจะได้สบายใจขึ้นครับ yociexp47

ใช่แค่เพียงมีเราเพียงลำพัง แต่เรา มี FF CLUB คู่ใจเสมอ
A_Table
หัวพัน
*

พลังใจ 1815

เน่ง ระยอง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 01:28:05 pm »

ลองหาเชียงกงซิครับจะได้สบายใจขึ้นครับ yociexp47

ขอบคุณมากครับ
ได้ของมาเรียบร้อยล่ะ เชียงกงบางนา
แผงพัดลม ใบพัดดำ (ใบถี่กว่า) 1,200 บาท
แผงพัดลม ใบขาว (แบบเดิม) 1,000 บาท (ถอดจากหน้าตัดยาว)

โอเค โอเค แล้วครับ
แค่ถอดเปลี่ยน

เมื่อวานเห็นรถน้องนัท ABAC
มีพัดลมไฟฟ้า ด้านหน้าอีกตัว (สวิทช์เปิด-ปิด แยกจากระบบ)
ไม่ทราบหามาติดเพิ่มดีไหม๊
ลุงยิ้ม™
มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
Administrator
พ่อบ้านประจำ FF
*

พลังใจ 65535

โทร: ๐๘-๒๓๖๒๖๘๓๗
รุ่นรถที่ใช้: CEFIRO A32
FF-ID: 1

"เธอคือ...ความรัก"

lungyimpattanakit
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 07:05:35 pm »

ขอบคุณมากครับ
ได้ของมาเรียบร้อยล่ะ เชียงกงบางนา
แผงพัดลม ใบพัดดำ (ใบถี่กว่า) 1,200 บาท
แผงพัดลม ใบขาว (แบบเดิม) 1,000 บาท (ถอดจากหน้าตัดยาว)

โอเค โอเค แล้วครับ
แค่ถอดเปลี่ยน

เมื่อวานเห็นรถน้องนัท ABAC
มีพัดลมไฟฟ้า ด้านหน้าอีกตัว (สวิทช์เปิด-ปิด แยกจากระบบ)
ไม่ทราบหามาติดเพิ่มดีไหม๊

ไม่แนะนำครับ  แค่ดูแลแผง คอนเด็นเซอร์ ไม่ให้สกปรก   เห็นผลกว่าเยอะครับ

.
เบอร์ "ลุงยิ้ม" ๐๘-๒๓๖๒-๖๘๓๗
yenta4-emoticon-0049  yenta4-emoticon-0049  yenta4-emoticon-0049
http://www.facebook.com/lungyimpattanakit
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์